તમને આત્મનિર્ભર, સક્ષમ, સફળ બનાવવાનો અમારો ઉદ્દેશ છે. આ ઉદ્દેશ્યને પરિપૂર્ણ કરવા માટે, આજે અમે તમને નાના પાયાના ઉદ્યોગ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે, જેમાં અમે તમને ઓછા ખર્ચે શરૂ થતાં બિઝનેસ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપીશું, જેથી જો તમે ઇચ્છો, તો તમે તમારો પોતાનો બિઝનેસ શરૂ કરી શકો.
શું તમે જાણો છો કે એક લાખથી ઓછી મૂડીથી ચોકલેટ મેકિંગનો બિઝનેસ શરૂ કરી શકાય છે? બ્રાન્ડના નામે ચોકલેટ ખરીદનારાઓ પણ આજે હોમમેડ ચોકલેટની ડિમાન્ડ કરવા લાગ્યા છે. ચોકલેટની વધતી માંગને ધ્યાનમાં રાખીને, તમે ચોકલેટ બનાવવાનું શરૂ કરીને નાનું રોકાણ કરીને સરળતાથી તમારો બિઝનેસ શરૂ કરી શકો છો.
શરૂઆતમાં, તમે તેને ઓછી મૂડીથી શરૂ કરી શકો છો અને જ્યારે માંગ વધે ત્યારે તેને વિસ્તૃત કરી શકો છો. ચાલો જાણીએ કે દરરોજ 1000 ચોકલેટ તૈયાર કરવા માટે કઈ વસ્તુઓની જરૂર પડશે.
મશીન અને જરૂરી સામગ્રી પર ખર્ચ
બોઈલર: ડબલ બોઈલરનો પોટ. દરેક મોલ્ડની કિંમત રૂ.550 છે.
મોલ્ડ: ચોકલેટ બનાવવા માટે વિવિધ આકારના મોલ્ડ. દરેક મોલ્ડની કિંમત રૂ.20 છે. આવા 10 મોલ્ડ એટલે કે 200 (20X10).
રેપર્સ: બજારમાં રંગીન ચોકલેટ રેપર્સ ઉપલબ્ધ છે. 300 રેપરના પેકની કિંમત 60 રૂપિયા છે.
ટ્વિસ્ટર્સ: ચોકલેટને વીંટાળ્યા પછી, તેના પર જે વાયર વીંટાળવામાં આવે છે તેને ટ્વિસ્ટ ટાઈ અથવા મેટલ કોલર કહેવામાં આવે છે. કિંમત 20 રૂપિયા.
રેફ્રિજરેટર: ચોકલેટ સેટ કરવા માટે રેફ્રિજરેટરની જરૂર પડે છે. કિંમત રૂ.5499 થી શરૂ થાય છે.
ચોકલેટ બિઝનેસ માટે કુલ મૂડીની જરૂર છે રૂ. 9829. વધુ ઉત્પાદન માટે વધુ મૂડીની જરૂર પડશે. ઓછા સમયમાં વધુ ઉત્પાદન માટે ઓટોમેટિક અથવા સેમી ઓટોમેટિક મશીનો પણ બજારમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ છે, જેની કિંમત 3000 રૂપિયા છે.
સ્થાન અને સ્ટાફ ખર્ચ
લોકેશનઃ તમે જ્યાં રહો છો તે ઘર મોટું હોય તો ચોકલેટનો બિઝનેસ ઘરમાં જ શરૂ કરી શકાય છે.
* ભાડાનું મકાન લઈને પણ ધંધો કરી શકાય છે. તમે તમારા બજેટ મુજબ જગ્યા ભાડે પણ લઈ શકો છો.
* વીજળીનું બિલ દરેક શહેરમાં અલગ-અલગ હોઈ શકે છે. બિલ 500 રૂપિયા છે, બાકીનો ખર્ચ લગભગ 5000 રૂપિયા છે.
* જો દરરોજ 5 કામદારો કામ કરે તો 1000 ચોકલેટનું ઉત્પાદન થઈ શકે છે.
* કર્મચારીના પગાર દીઠ રૂ.200 પ્રતિ દિવસ.માસિક પગાર 200x5x25 = 25000.
* વહીવટી ખર્ચ (ભાડા સિવાય) રૂ.1000.
રો મટીરીયલ
* ચોકલેટના ઉત્પાદન માટે દરરોજ 10 કિલો ડાર્ક ચોકલેટની જરૂર પડશે. 1 કિલો ડાર્ક ચોકલેટ: રૂ. 180. પ્રતિ દિવસનો ખર્ચઃ 180 × 10 = રૂ. 1800.
* દરરોજ 1000 ચોકલેટ માટે 5 કિલો મિલ્ક ચોકલેટની જરૂર પડશે. 1 કિલો મિલ્ક ચોકલેટ: 240 રૂપિયા પ્રતિ દિવસ ખર્ચ: 240×5= 1200 રૂપિયા.
* પ્રતિ દિવસ ઘરેલું ગેસનો ખર્ચઃ રૂ. 15.
* ગેસ અને કાચા માલનો ખર્ચઃ રૂ. 3015.
* ચોકલેટની કિંમત કંપની અને ગુણવત્તાના આધારે નક્કી કરી શકાય છે.
ઉપરોક્ત સામગ્રીમાંથી બેઝિક ચોકલેટનું ઉત્પાદન કરી શકાય છે. આલમંડ ચોકલેટ જેવા ચોકલેટ ઉત્પાદન માટે બદામ અથવા અન્ય ડ્રાયફ્રુટ્સની જરૂર પડી શકે છે. તેની કિંમત બેઝિક ચોકલેટ પ્રમાણે વધારે હશે.
જો ચોકલેટની યોગ્ય કાળજી લેવામાં આવે તો તેને લાંબા સમય સુધી સુરક્ષિત રાખી શકાય છે.
* ચોકલેટમાં વપરાતી સામગ્રીની ગુણવત્તા તેના સ્વાદ અને આયુષ્ય પર આધારિત છે.
* ખાવાની વસ્તુ હોવાથી તેને બનાવતી વખતે સ્વચ્છતાનું ખાસ ધ્યાન રાખો.